TrendingAgriculture

Benefits of Parijat या वनस्पतीची पाने आणि फुले हे 5 रोग मुळापासून दूर करतात

Benefits of Parijat भारतीय परंपरेनुसार पारिजात वृक्ष अत्यंत पवित्र मानला जातो आणि असे मानले जाते की ही वनस्पती भगवान श्रीकृष्णाने आणली होती. ही एक छोटी वनस्पती असून त्याची फुले सुवासिक असतात. तिला रात्रीची राणी आणि जास्मिन असेही म्हणतात. त्याच्या फुलाला 7 ते 8 कळ्या असतात आणि या सर्व कळ्या लाल फांदीमध्ये व्यवस्थित असतात. या फुलाचा उपयोग अनेक धार्मिक कार्यात केला जातो. हे फूल दिवसाऐवजी रात्री उमलते. याचा वापर करून तुम्ही अनेक आरोग्यदायी फायदे मिळवू शकता. पारिजात पान आणि फुलांचे आरोग्यदायी फायदे जाणून घेऊया.

पारिजातच्या पानांचे फायदे

आयुर्वेदानुसार या वनस्पतीच्या पानांमुळे खोकला, ताप आणि सांधेदुखी इत्यादी अनेक प्रकारचे आजार बरे होतात. याच्या पानांचा रस किंचित कडू असून तो शक्तिवर्धक म्हणून काम करतो. जर तुम्हाला संधिवात किंवा बद्धकोष्ठता सारख्या समस्यांनी त्रास होत असेल तर तुम्ही त्याच्या पानांपासून बनवलेल्या डेकोक्शनचे सेवन करावे.

कटिप्रदेश आणि सांधेदुखीच्या वेदनांमध्ये उपयुक्त

या दोन्ही स्थितीत व्यक्तीला खूप वेदना होतात. या वनस्पतीच्या पानांमध्ये आणि फुलांमध्ये दाहक-विरोधी गुणधर्म असतात. काही खास अत्यावश्यक तेले वापरून बनवले जातात, ज्यामुळे तुम्हाला या वेदनांपासून खूप आराम मिळतो. तुम्हाला या वनस्पतीच्या आवश्यक तेलाचे काही थेंब नारळाच्या तेलात मिसळावे लागेल आणि ते प्रभावित भागावर लावावे लागेल.

Benefits of Parijat कोरड्या खोकल्यामध्ये उपयुक्त

जर तुम्हाला खोकला आणि ब्राँकायटिस किंवा सर्दी यांसारख्या श्वसनाच्या समस्यांनी त्रास होत असेल तर तुम्ही या वनस्पतींच्या पानांचा आणि फुलांचा अर्क वापरावा. याचा वापर केल्याने तुम्हाला दम्यामध्येही खूप फायदा होऊ शकतो. ते पाणी आणि आले घालून उकळून पिऊ शकता.

रोगप्रतिकारशक्ती वाढवण्यासाठी उपयुक्त

तुमची प्रतिकारशक्ती कमकुवत असेल, तर तुम्हाला रोग आणि संक्रमणांना पुन्हा पुन्हा सामोरे जावे लागेल, त्यामुळे पारिजातची फुले आणि पाने वापरून तुम्ही तुमची प्रतिकारशक्ती वाढवू शकता. यासाठी 8 ते 10 पाने एका ग्लास पाण्यात बारीक करून घ्यावीत. हे मिश्रण निम्मे होईपर्यंत गॅसवर ठेवा. थंड झाल्यावर त्याचे तीन भाग करून सकाळ, दुपार आणि संध्याकाळी तीन भाग प्यावे.

डायबिटीज नियंत्रित करण्यासाठी उपयुक्त

पारिजातचा सर्वात मोठा फायदा म्हणजे रक्तातील साखर नियंत्रित ठेवण्यास मदत होते. यात मधुमेहविरोधी प्रभाव आहे ज्यामुळे ते तुमच्या उच्च रक्तातील साखरेची पातळी नियंत्रित करू शकते. त्यामुळे डॉक्टरांचे मत घेऊन त्याचे सेवन जरूर करा.

केसांसाठी फायदेशीर Benefits of Parijat

याच्या डेकोक्शनचा वापर केल्याने केसांमधील कोंडा आणि उवांची समस्या आटोक्यात येते. यामुळे केस मजबूत होतात आणि केस गळणेही नियंत्रित होते. हे केस पांढरे होण्यास प्रतिबंध करते आणि केसांशी संबंधित इतर समस्या बरे करण्यास मदत करते.

Related Articles

Back to top button